Вы находитесь на странице: 1из 9

BANGHAY-ARALIN SA PAGTUTURO NG FILIPINO 4

PANUNURING PAMPANITIKAN
IKAAPAT NA MARKAHAN IKALIMANG LINGGO
I.

INAASAHANG BUNGA
Naiisa-isa ang bahagi ng kabanata na nagpapakita ng mabuting karakter
ng tauhang gumaganap.

II.

PAKSA /MGA KASANAYAN/MGA KAGAMITAN


Paksa
:
Pagbasa sa Nobelang
Tagalog sa Teoryang Humanismo
Halimbawang Akda
:
Titser (Kabanata I)
Ni Liwayway A. Arceo
Mga Kagamitan
:
Sipi ng Kabanata I, VHS teyp
Kasanayang Pampanitikan
:
Pagtukoy sa mga katangian, ibatibang
damdamin at saloobin ng tao
Kasanayang Pampag-isip
:
Pagpapasya
Halagang Pangkatauhan
:

III.

PROSESO NG PAGKATUTO
UNANG ARAW
A. Mga Panimulang Gawain
1. Pagganyak :
a. Pagpapakita ng mga larawan.
Marcelo H. del Pilar
Tandang Sora

Lapu-Lapu
Ninoy Aquino

Jose Rizal
Abraham

Andres Bonifacio

b. Anong mga katangian ang tinataglay nilang lahat?


c. Paano sila nagkaroon ng malaking bahagi ng kagalingan ng
bayan?
2. Paglalahad
a. Pagsunud-sunurin ang mga salitang napapaloob sa inverted
pyramid ayon sa iyong pagpapahalaga.
Sarili
Pamilya
Kaibigan
Kapwa
Salapi

B. Pagpapabasa sa buod ng kabanata.


Dugtungang pagbasa nang malakas ng ilang piling mag-aaral.
1. Pangkatang Gawain
1. Pangkat I at II : Pagbubuod ng kabanata (Sequence Organizer).

UNA

2.

IKALAWA

IKATLO

IKAAPAT

IKALIMA

Pangkat III at I : Pagbabahagi ng mga karanasang may kaugnayan


sa karanasan ng pangunahing tauhan. (T CHART).
Karanasan ni Amelita

Kaugnay na Karanasan

3. Pangkat V at VI : Pag-uusap sa mga karanasang ibinahagi ng bawat


kasapi sa pangkat (Panel Discussion).
C. Pag-uulat ng bawat pangkat.
D. Pagbibigay ng feedback ng ibang mag-aaral.
IV.

PAGTATAYA
Pagbubuo ng sintesis.
Cue Cards

Mahalaga
Ang
May
Sariling
V.

paninindigan
upang
maipaglaban
mo

TAKDANG ARALIN / KASUNDUAN

iyong
karapatan
ang

PAGSUSURI SA AKDA
IKALAWANG ARAW
I.

INAASAHANG BUNGA
Mga Layuning Pampagtalakay
1. Pagsusuring Panglingwistika
Nakikilala ang mga tayutay na ginamit sa loob ng kabanata.

Nabibigyang-kahulugan ang mga piling pahiwatig, pahayag na ginamit


sa akda.

2. Pagsusuring Pangnilalaman
Napipili ang mga pangyayari sa akda na nagpapakita ng kaasalang
dapat sundin ng isang tao.
3. Pagsusuring Pampanitikan
Nasusuri ang kabanata batay sa teoryang humanismo.
II.

PAKSA /MGA KASANAYAN/MGA KAGAMITAN


Paksa
:
Panunuring pampanitikan
Tagalog sa Teoryang Humanismo
Halimbawang Akda
:
Titser (Kabanata I)
Ni Liwayway A. Arceo
Mga Kagamitan
:
Sipi ng Kabanata I, VHS teyp
Kasanayang Pampanitikan
:
Pagtukoy sa mga katangian, ibatibang
damdamin at saloobin ng tao
Kasanayang Pampag-isip
:
Pagpapasya
Halagang Pangkatauhan
:

III.

PROSESO NG PAGKATUTO
A. Panimulang Gawain
Pagganyak :
a. Pagsunud-sunurin ang mga larawan ayon pagkakapangyari sa
kabanata. (Picture Strip)
Picture 1

Picture 2

Picture 3

Picture 4

Picture 5

b. Sino sa inyo ang nagnanais na maging isang guro balang araw?


B. Pangkatang Gawain
1. Pagsusuring Panglingwistika : Pangkat I
a. Pagpapapili ng
mga tayutay na ginamit ng may akda sa
kabanata.
b. Pagbibigay ng kahulugan sa mga ito at pagkakagamit sa
pangungusap.
MGA TAYUTAY
Na Ginamit sa Akda

KAHULUGAN

PAGGAMIT SA
PNGUNGUSAP

2. Pagsusuring Pangnilalaman : Pangkat II


a. Pagpapapili ng mga ispesipikong pangyayari sa kabanata na
naglalantad ng tunay na katangian ng mga tauhan sa pamamagitan
ng kilos at salita sa loob ng kabanata.
b. Pagpapatunay ng kahalagahan at ng kabutihang dulot ng ganitong
katangian.
3. Pagsusuring Pampanitikan : Pangkat III
a. Pagtukoy sa mga katangian, ibat ibang damdamin at saloobin ng
mga tauhan sa akda.
CHARACTER WEB O HABI NG TAUHAN
Patunay

Patunay

Patunay

Katangia
n
Amelita

Aling Rosa

damdamin

Saloobin

Mang Ambo

Sinu-sino
ang mga
Tauhan?

Osmundo

b. Aling bahagi ng kabanata ang nagpapatunay sa mga katangian,


damdamin at saloobin ng mga tauhan?
4. Pangkat IV : Discussion Web
PAKSA : Dapat bang makialam ang magulang sa pagpili ng kurso o
propesyon ng kanilang anak?
Oo

Hindi
PAKSA

C. Pag-uulat ng bawat pangkat.


D. Pagbibigay ng feedback ng mga nakinig.
IV.

PAGTATAYA
Pagbubuo ng sintesis (CARAVAN).

Anu-anong kaisipan ang napapaloob sa ating tinalakay na kabanata?

Pantulong na
Kaisipan

V.

Pantulong na
Kaisipan

TAKDANG ARALIN / KASUNDUAN

Pantulong na
Kaisipan

PAGPAPAHALAGA SA AKDANG TINALAKAY


IKATLONG ARAW
I.

INAASAHANG BUNGA

Natutukoy ang mga positibo at negatibong katangian ng mga tauhan.

II.

PAKSA /MGA KASANAYAN/MGA KAGAMITAN


Paksa
:
Pagpahalaga sa akda
Halimbawang Akda
:
Titser (Kabanata I)
Ni Liwayway A. Arceo
Mga Kagamitan
:
Sipi ng Kabanata I, VHS teyp
Kasanayang Pampanitikan
:
Pagtukoy sa mga katangian, ibatibang
damdamin at saloobin ng tao
Kasanayang Pampag-isip
:
Pagpapasya
Halagang Pangkatauhan
:

III.

PROSESO NG PAGKATUTO
A. Mga Panimulang Gawain
Pagganyak
a. Pagpapanood ng isang tagpo sa pelikulang Mano Po.
b. Pag-uugnay nito sa akda/kabanatang tinalakay (Titser).
B. Pangkatang Gawain
1. Pagpapakita ng Pakikisangkot : Pangkat I
a. Pipitas sa puno ang mga mag-aaral ng mga prutas na may
nakasulat na katangian ng mga tauhan sa akda. Uuriin ito kung
itoy POSITIBO o NEGATIBOng katangian ayon sa kanilang
obserbasyon.
b. Ilalagay sa basket ang positibo at sa kahon ang negatibong
katangian. Ipaliliwanag ng mga-aaral ang mga maaaring ibunga
nito.
2. Pagpapakita ng Paghahambing : Pangkat II
Paghahambing ng binasang nobela sa ibang akda batay sa aral,
paksa, tauhan at kaisipan.

Titser

Ibang Akda

Aral
Paksa
Tauhan
Kaisipan
3. Pagpapakita ng Pagtataya : Pangkat III
a. Anong hamon ang pumukaw sa inyong kamalayan sa ginawang
paninindigan ng tauhan. Sumasang-ayon ba kayo? Pangatwiranan
ang sagot.
b. Ano ang naging bisa nito sa inyong sarili at damdamin?
4. Pangkat IV : Pagtatalo Mare at Pare Debate
PAKSA : Sang-ayon ba kayo sa ginawang paninindigan ni Amelita?
C. Pag-uulat ng bawat pangkat.
D. Pagbibigay ng feedback ng mga nakinig.
IV.

PAGTATAYA
Pagbubuo ng sintesis : Linear Map
Pantulong
Pangunahing
Pangungusap

Pantulong

Pantulong

V.

TAKDANG ARALIN / KASUNDUAN

PAGPAPALAWAK NG KARANASAN PAGLIKHA


IKAAPAT NA ARAW
I.

MINAASAHANG BUNGA

Nakapagpaplano ng mga bagay na dapat gawin sa pagkakamit ng


adhikain batay sa binasang akda.

II.

PAKSA /MGA KASANAYAN/MGA KAGAMITAN


Paksa
:
Pagsulat ng isang plano
Halimbawang Akda
:
Titser (Kabanata I)
Ni Liwayway A. Arceo
Mga Kagamitan
:
Sipi ng Kabanata I, VHS teyp
Kasanayang Pampanitikan
:
Pagtukoy sa mga katangian, ibatibang
damdamin at saloobin ng tao
Kasanayang Pampag-isip
:
Pagpapasya
Halagang Pangkatauhan
:

III.

PROSESO NG PAGKATUTO
A. Panimulang Gawain
Pagganyak : Word Web

ADHIKAIN

a. Paano ipinakita ni Amelita ang kanyang paninindigan upang makamit


ang adhikain sa buhay?
b. Kayo, ano ang adhikain ninyo sa buhay? Paano ninyo ito makakamit?
STEP CHART
ADHIKAIN
6
5
4
3
2
1

B. Pagbibigay ng guro ng espisipikong paksa na gagamitan ng magaaral sa pagpaplano Mga Adhikain sa Buhay.
C. Pagpapabuo ng guro ng plano sa mga mag-aaral batay sa
sumusunod na pamantayan :
a. Pokus sa panghinaharap
b. Plano sa sarili at bayan
c. Hakbangin upang matupad ang adhikain
d. Lagyan ng panimula at wakas
e. Bubuin ng 3-4 na talata
D. Pagbasa ng ilang panimula.
IV.

PAGTATAYA
Pagpapakita ng larawan.
1. Pagpapabasa ng planong binuo ng mga mag-aaral sa sarili.
2. Pagbibigay ng reaksyon ng mga nakinig.
3. Pagbibigay ng guro ng karagdagang feedback.
4. Karagdagang gawain :
a. Papangkatin ang klase
b. Pabubuuin ng plano ang bawat pangkat tungkol sa mga ss.
1.
Araw ng Pagtatapos
2.
Junior Senior Prom
3.
Outing
4.
Graduation Ball
c. Ibabahagi ng bawat pangkat ang nabuo.

V.

TAKDANG ARALIN / KASUNDUAN

Вам также может понравиться