Академический Документы
Профессиональный Документы
Культура Документы
Panimula
Paglalahad Ng Suliranin
mag-aaral mula sa kursong Engineering ng Baliuag University, taong 2014-2015 ang mga
hakbanging dapat nilang gawin tungo sa mas ligtas na pamumuhay.
Layunin Ng Pag-Aaral
Kahalagahan Ng Pag-Aaral
Maliban dito ay maaaring maging masaya at kawiliwili ito kung gagawin ng buong
pamilya sapagkat sa paggawa nito ay napapalawak ang kaalaman ng bawat isa sa
kahalagahan at pangangailangan ng paghahanda sa sakuna.
Kinakailangan lamang na magkainteres at magkaroon ng pagpapahalaga ang bawat
isa para dito at ng sa gayon ay masumpungan paghahangad ng marami pang kaalaman ukol
dito.
Paradigma
KAHALAGAHAN NG SURVIVAL KIT SA MGA MAG-AARAL NG ENGINEERING
NG BALIUAG UNIVERSITY
PAG-AARAL
BENEPISYO
SARILI
SULIRANIN
BENEPISYO
SULIRANIN
Mabibigyan nila
Madadgdagan ang
Nagiging dahilan
Mababawasan ang
ng pansin ang
kanilang mga
upang makahanap
oras sa paglilibang
halaga ng
dapat aralin na
ng mga bago at
kanilang
maaaring humati o
kapakipakinabang
gawin.
kaalamang
bumawas sa oras
na kaalaman.
pangkaligtasan.
Magbibigay ng
Magkakaroon sila
Magkakaroon ng
inspirasyon
ng dagdag na
kapanatagan na
ang panahon,
upang maging
gawain at gastusin
kayang harapin
tiyaga at
maalam sa mga
upang maisagawa
kooperasyon ng
bagay na
ang mga
manatiling
mga kapamilya,
magpapabuti ng
mungkahing
kalmado sa
paaralan at
kanilang buhay.
gawain at
pagpapasya.
pamahalaan.
kagamitan.
9
Survival Kit Lifeline kit sa ibang katawagan, ay isang komprehensibong listahan o lupon
ng mga kagamitan na naglalayon na mapunan ang mga pangangailangan upang manatiling
buhay sa oras, pagkatapos o sa paglikas mula sa sakuna.
Philippine National Red Cross (PNRC).
United Nations Education, Scientific and Cultural Organization(UNESCO).
United Nations Childrens Fund (UNICEF)
United Nations International Strategy for Disaster Reduction (UN ISDR).
National Disaster Risk Reduction and Management Plan (NDRRMP) - Isang
documentong ginawa at pinatutupad ng Office of Civil Defense (OCD) na nagtatakda ng
mga layunin at ispesipikong alituntunin para mabawasan ang mga panganib ng mga sakuna
kung saan ang mga alituntuning ito ay may mga nakatakdang namang hakbang kung paano
isasagawa.
Online. Isang mundo sa loob ng sistema ng komunikasyon ng mga kompyuter kung saan
naglalaman ng ibat ibang kaalaman at impormasyon.
Disaster Drills. Isang aktibidad kung saan ang mga hakbang sa paglikas, pag-iwas, at mga
dapat gawin kung may sakuna ay inaankto at ginagawa upang sa gayon ay maging natural
na itong gagawin kung may atwal na pangyayari na.
10
KABANATA II
Ilan sa mga prayorida nito ay pagsigurado kung ang bawat binubuong paaralan ay
ligtas at pagtatakda ng mga batayan para sa pagtatayo ng mga istraktura ng paaralan. Layon
din nitong bigyang prayoridad ang pagsasaayos ng mga gabay ng mga namamahala sa
paaralan para sa polisiya at mga gawain pangkaligtasan sa paaralan, mga tuntunin at paraan
sa mga disaster drills.
Ang Kagawaran ng Edukasyon ay kinunsidera ang isang hangarin ng Hyogo
Framework For Action (HFA) 2005-2015 kung saan papairalin at isusunong ang polisiya
para sa matatag na pag-buo ng mga paaralan, nasyon at komunidad laban sa mga sakuna.
And HFA ang pandaigdigang batayan ng paglaban sa mga kapahamakang dulot ng sakuna
ng sa gayon ay mabawasan ang pagkasira ng mga buhay, ari-arian ng komunidad at bansa.
Batay dito, ang DepEd ay naghanda ng Disaster Risk Reduction Resource Manual
(DRRRM) para sa eskwelahan noong 2007 na sumasaklaw sa istruktural at di-istruktural na
bahagi. Ang istraktural na bahagi ay ang mga konstraksyon ng matitibay na gusaling
pampaaralan, habang ang di-istraktural na bahagi ay ang pagsasama ng mga konseptong
pangkaligtasan sa elementarya at sekondaryang kurikula, modyul sa paghahanda sa sakuna,
pagsusuri sa tubig at elektrikal na pasilidad, at pagsasagawa ng mga drills tuwing ika-3
buwan.
12
Kaugnay na Pag-aaral
13
Pinagmulan:
Disaster Preparedness Measures for Schools. Retrieved January 27, 2012 from
http://www.affordablecebu.com/load/philippine_government/disaster_preparedness_measu
res_for_schools/5-1-0-2119
15
KABANATA III
Pamamaraan
Ang mga pag-aaral mula sa colege of environmental design and engineering
ang namiling tagatugon sa pag-aaral na ito sapagkat nanainiwala ang mga
mananaliksik na mas lantad sila sa ganitong klaseng mga gawain at lubos na
makakatulong sa pagsagot ng mga katanungan ukol sa pag-aaral. __________ang
naging tagatugon sa pag-aaral na ito kung saan _____ang mga babae at
____________ring mga lalaki na pawang nasa ikalawa at ikatlong antas sa kanilang
kolehiyo.
16
Instrumento ng Pananaliksik
Talatanungan ang pangunahing instrumentong ginamit ng mga mananaliksik sa
pagkalap ng mga datos at impormasong kailangan sa nasabing pag-aaral. Ang
talatanungang ito ay naglalaman ng siyam na katanungan patungkol sa mga magaaral ___________gayundin ang epekto nito sa mga nasabing mag aaral. Gumawa
rin ng liham pahintulot ang mga mananaliksik at pinapirmahan sa punong dekano ng
mga mag- aaral ng ________ upang magamit ang mga talatanungang ginawa.
Matapos ito, ang mga mananaliksik ay nagsimula nang magsagawa ng serbey sa mga
nasabing mag- aaral upang masagot ang sinaliksik na suliranin. Binigyan ng
karampatang oras ang mga ito upang masagutan ng maayos ang talatanungan at
makuha ang tamang datos na kailangan sa pag-aaral. Nagsagawa rin ng pangangalap
ng impormasyon ang mga mananaliksik sa pamamagitan ng internet, aklatan, at
ilang kaugnay na pamanahunang papel upang masuportahan ang nasabing pagaaral.
17
Metodolohiya
Ang pananaliksik na ito ay gumamit ng
deskriptiv serbey
dahil sa paggamit ng
talatanungan at estatistika
. Ang mga datos ay sinuri gamit ang pagkuha ng
mean at ranking
sa mga aytem para malaman kung ano ang antas ng kahandaan at kaalaman ng mga magaaral.
PANIMULA
METODOLOHIYA
Mga Tiyak na Katanungan:
18
Binubuo ng:
una, ang liham ng mga mananaliksik sa mga respondente
ikalawa, ang pagkalap ng impormasyon sa respondente tulad ng pangalan(opsyonal),
19
At tuwing may
lindol
naman ay pagseseryoso sa mga
20
'earthquake drills', pag-iimbak ng mga pagkain na hindi madaling masira, pag-alam ng mga
emergency exits, at paghahanda ng flashlight.
Maging Laging HANDA! :D
Bakit ito ang napili naming paksa para saliksikin?
21
makalap ng mga mananaliksik ang mga talatanungan, ang mga datos ay pinagsamasama at masusing sinuri at inalisa.
Istatistikal na Pag-aanalisa
Matapos maipamahagi ang mga talatanungan, makalap ang mga kailangan at
mahahalagang impormasyon, ang mga datos ay masusing sinuri at pinag aralan.
Upang mailarawan ang mga nakalap na datos, ang mga mananaliksik ay gumamit ng
isang pamamaraan upang makuha ang bahagdan ng mga naging kasagutan ng mga magaaral sa Baliusag University. Ang pormiulang ginamit ay:
%=f/Nx100
Kung saan:
= bahagdan
100 = constsnt
KABANATA IV
PAGLALAHAD AT PAGSUSURI NG MGA DATOS
Grap 1
22
KABANATA V
PAGWAWAKAS, PAGBUBUOD AT TAGUBILIN
Pagwawakas
Pagbubuod
23
Mga Tagubilin
TALASANGGUNIAN
MGA DAHONG DAGDAG
Liham Paghingi ng Pahintulot
Talatanungan
24
Dokumentasyon
KURIKULUM BAYTA
25