Вы находитесь на странице: 1из 3

Apolinar B.

Macias Memorial High School


Casile, Dauin, Negros Oriental

Unang Markahang Pagsusulit


Araling Panlipunan IV
Teacher: Ludivert V Solomon
I. Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap. Piliin at isulat ang titik ng tamang
sagot.

1. Ito ay isang sangay ng agham panlipunan na nagsusuri sa wastong pamamahagi ng mga


pinagkukunang-yaman upang magamit sa pagbuo ng mga bagay at serbisyong
makatutugon sa kagustuhan at pangangailangan ng tao.
a. Alokasyon b. econometrics c. ekonomiks d. makroekonomiks
2. Nagsasaad ng pag-aaral ng ekonomiks ayon sa galaw ng bawat negosyo at konsyumer.
a. Makroekonomiks b. mikroekonomiks c. econometrics d. Araling Panlipunan
3. Binubuo ng mga taong may edad na 15 tao at pataas na may trabaho, walang trabaho,
at yaong naghahanap ng trabaho.
a. Umaasang populasyon b. underemployed c. lakas-paggawa d. minority
4. Sangkap ng produksyon na nagmula sa kalikasan.
a. Yamang tao b. yamang capital c. yamang likas d. yamang pisikal
5. Prinsipyong kumikilala sa kalayaan ng pribadong indibidwal na magdesisyon sa
ekonomiya.
a. Laissez faire b. komunismo c. merkantilismo d. sosyalismo
6. Ito ang bantog na katawagan sa ekonomiks noon at siyang pinakasentro ng pag-aaral ng
mga philosopher.
a. Physiocrats b. Political economy c. laissez faire d. Proletariat
7. Ang tuon na lumitaw nang nabuo ang disiplina ng ekonomiks.
a. Division of labor c. pagtugon sa suliranin ng kakapusan
b. Skilled worker d. pagtugon sa suliranin ng malnutrisyon
8. Tumutukoy sa paggamit ng mga pinagkukunang-yaman para tugunan ang mga
kasalukuyang pangangailangan at kagustuhan nang hindi nakokompromiso ang
kakayahan ng susunod na henerasyon na tugunan ang kanilang pangangailangan at
kagustuhan.
a. Efficiency b. equality c. equity d. sustainability
9. Isang kaalaman kung saan pinag-aaralan ang mga pag-uugali ng tao habang siya ay
nakikipag-ugnayan sa kanyang kapwa at sa kapaligiran.
a. Physics b. Chemistry c. biyolohiya d. Agham Panlipunan
10. Ang disiplinang ito ay nauugnay sa ekonomiks dahil sa pagsasakonteksto ng pinagmulan
at naidulot ng isang kaisipan o pangyayari sa ekonomiya.
a. Kasaysayan b. Heograpiya c. Pisyolohiya d. Demograpiya
11. Yaong ating pinakakawalan o ipinamamalit kapag tayo ay pumipili o gumagawa ng isang
desisyon.
a. Kabuuang gastos c. oppurtunity cost
b. Bumababang halaga d. variable cost
12. Lahat ng bagay na ginagamit ng tao upang iproseso ag hilaw na materyales at makabuo
ng produkto.
a. Lakas-paggawa c. pinansyal na kapital
b. Pinagkukunang yaman d. yamang capital
13. Mga yamang hindi gawa ng tao bagkus ay biyaya ng kalikasan na ginagait ng tao upang
tugunan ang kanilang pangangailangan.
a. Yamang capital b. pinagkukunang yaman c. Likas na yaman d. Yaman

Page 1 of 3
14. Hindi kasapatang pinagkukunang yaman upang mapunan ang pangangailangan.
a. Kakapusan b. kakulangan c. opportunity cost d. trade-off
15. Ang sitwasyon kung saan hindi makabili ang mga mamimili ng produkto sa daming gusto
nila.
a. Suplay b. kakulangan c. kakapusan d. trade-off
16. Paglalaan ng takdang dami ng pinagkukunang yaman ayon sa pangangailangan at
kagustuhan ng tao.
a. Sentralisado c. alokasyon
b. Pangunahing pangangailangan d. desentralisado
17. Aspekto ng bansa kung saan tinutugann ang pangangailangan at kagustuhan ng tao.
Layunin nito na mapigilan ang labis-labis na paglikha ng mga kalakal at serbisyo
gayundin upang maiwasan ang kakulangan sa mga ito.
a. Market economy c. sistemang pan-ekonomiya
b. Desentralisado d sentralisado
18. Ang kakayahan ng isang tao na bumasa, sumulat, at umunawa ng simplng mensahe sa
anumang wika o diyalekto.
a. Simple literacy b. epistemology c. employed d. economics
19. Tumutukoy sa lahat ng bagay na ginagamit ng tao upang kunin at isailalim sa isang
proceso ang mga hilaw na materyales upang makabuo ng panibagong produkto.
a. Yamang tao b. lakas-paggawa c. likas na yaman d. yamang capital
20. Tumutukoy sa ratio ng kabuuang bilang ng mga taong kabilang sa lakas paggawa kung
ihahambing sa kabuuang populasyon na may gulang na 15 taon pataas.
a. Yamang tao c. labor force participation
b. Lakas paggawa d. underemployment rate
21. Ang mga sumusunod ay kadahilanan ng kakapusan at kung bakit ito nararanasan,
maliban sa isa.
a. Maaksayang paggamit ng pinagkukunang-yaman
b. Nonrenewability ng ilang pinagkukunang-yaman
c. Walang katapusang pangangailangan ay kagustuhan
d. Wala sa nabanggit
22. Ang sumusunod ay mga suliraning pang-ekonomiya na nararapat tugunan ng isang
lipunan maliban sa isa, ano ito?
a. Ano-anong kalakal at serbisyo ang dapat likhain at gaano ito karami?
b. Paano lilikhain ang mga kalakal at serbisyong ito?
c. Paano binubuo ang mga impormasyon ukol sa pagtugon sa mga
pangangailangan?
d. Para kanino ang mga malikhain at serbisyong ito?
23. Mga antas ng pangangailangan na kadalasang inilalarawan sa anyo ng isang piramide.
a. Growth force c. physiological needs
b. Actualization d. herarkiya ng pangangailangan
24. Tumutukoy sa paggamit at pakinabang ng mamimili sa mga produkto at serbisyo.
a. Allowance c. pakahulugan
b. Pagkonsumo d. Mamimili
25. Batas na pinagtibay noong 1992 upang mapangalagaan ang mga mamimili.
a. Consumer Act of the Philippines c. Batas sa Price Tag
b. National Integrated Protected Areas System Act d. Kodigo Sibil ng Pilipinas

II. Kilalanin ang ibat-ibang pamamaraan sa paghihikayat sa pamamagitan ng pag-


aanunsyo sa mga mamimili para sa paghubog at pag-impluwensya ng kaisipan ng
publiko ukol sa isang produkto:
___________________1. Kadalasan lumilikha ito ng impression ng exclusivity, tulad
“angat sa iba”
Page 2 of 3
___________________2. Ito ay maikling pahayag na hamon o tema ng isang
produkto, tulad ng “tender juicy hot dog”.
___________________3. Madaling maantig ang damdamin o emosyon ng tao sa
pamamaraang ito.
___________________4. Ang lyunin nito ay madaliin o ipresyur ang mamimili.
___________________5. Ito ay maiikli ngunit paulit-ulit sa loob ng 15 segundo o
bawat commercial break.
___________________6. Tumutukoy into sa binitiwang pahayag o testimonya ng
mga tao hingil sa kalidad ng nasubukang produkto .
___________________7. Ito ay paglalahad o pagpapakita ng paraan ng paggamit at
pakinabang sa produkto.
___________________8. Layunin nito na sumang-ayon ang isang mamimili sa
desisyon ng pangkat ng mamimili.
___________________9. Ginagamit ang sikat o kaayayang personalidad sa
paganunsyo upang mahawa ng kasikatan ang isang produkto.
___________________10. Ang lahat na ito ay pamamaraan sa paghihikayat sa
mamimili (this is a bonus question).

III. Pagtatapat-tapat
A. Pagtatapat-tapatin ang karampatang batas sa ikalawang hanay na dapat
ipataw sa mga sitwasyon na nakikita sa unang hanay.

Hanay A Hanay B
1. Paghuli ng hayop kung closed season. a. R.A 7586 o National Protected Areas
2. Pagtotroso sa mga national park. System Act
3. Paghihiwalay ng mga basura bilang b. R.A 8749 o Philippine Clean Air Act
carbon dioxide, compostable o recyclable. c. R.A 7942 o Philippine Mining Act of 1995
4. Pagbubuga ng mga sasakyan ng d. R.A 9003 o Ecological Solid Waste
maruminng usok. Management Act of 2000
5. Pagtatapon ng nakalalasong kemikal e. R.A 9147 o Wildlife Resources
mula sa mga minahan. Conservation ad Protection Act

B. Piliin mula sa ikalawang hanay ang kaukulang epekto sa kapaligiran ng mga sanhi o
pangyayari sa unang hanay.

Sanhi Epekto
1. Muro-ami a. Naiwasan ang paglala ng ecological
2. Enclosure ng protected area imbalance
3. Population Explosion b. batang populasyon
4. Mabilis na paglaki ng populasyon c. hindi matugunan ang pangangailangan
kumpara sa hanapbuhay d. pagkasira ng mga coral reef
5. Pagkasira at pagkaubos ng yamang Likas e. unemployment at underemployment

IV. Pagpapaliwanang. Ipaliwanag ang tanong (5 pts)


1. Ano ang pagkakaiba ng pangangailangan at kagustuhan?

- Tapos -

Page 3 of 3

Вам также может понравиться